Việc đóng bảo hiểm xã hội một lần và đối tượng áp dụng

Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ và không tiếp tục đóng BHXH.

Câu hỏi được đặt ra như sau: “Tôi hiện là công dân Việt Nam nhưng sống và làm việc tại nước ngoài. Tôi đóng BHXH từ tháng 10/2005 tới tháng 3/2011 trước khi chuyển công tác. Xin hỏi, tôi có thuộc một lần hay không?

nhung-doi-tuong-nao-se-duoc-huong-bhxh-mot-lan

BHXH TP Hồ Chí Minh trả lời vấn đề này như sau:

Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì người lao động mà có yêu cầu thì được hưởng nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH.

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

Bạn thuộc một trong các trường hợp nêu trên mà có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần.

Cùng Danh Mục

Liên Quan Khác

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *